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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA,
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MASHTAKA YA UKIUKAJI WA KANUNI ZA MAWASILIANO YA
KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA MITANDAONI), 2018
SHAURI NA. 03 - 2019/2020

LEMUTUZ ONLINE TV

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA YA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
MITANDAONI), 2018

1.0 UTANGULIZI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
za utangazaji kwa Lemutuz Online TV, kwa ajili ya kuchapisha na
kutangaza habari mbali mbali mtandaoni.

1.2 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

1.3 Mnamo tarehe 10 Agosti, 2019, Lemutuz Online TV kupitia chaneli yao
walionesha kwa uwazi miili ya watu waliofariki dunia baada ya kuungua
vibaya kwa moto katika ajali ya gari la mafuta iliyotokea Msamvu myjini
Morogoro bila kuzingatia Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mtandaoni), 2018 na maadili ya uandishi wa habari.
Maneno yafuatayo yalisikika kutoka Lemutuz Online TV wakati picha za
miili ya watu waliofariki dunia ikioneshwa kwa uwazi,

“...Watu wanaungual!l...watu wanaungua msamvu!!l, ni ajali kubwa ya
moto, watu wanaungua, watu wanaungua, watu wanaungua msamul,
watu wamekufa, ni moto Msamvu stendi, Msamvu stendi...”
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Lemutuz Online TV ilirusha picha za watu waliofariki dunia katika ajali
bila kuzingatia Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Mtandaoni), 2018 ambazo zinamtaka mmiliki wa mtandao azingatie
weledi na maadili ya uandishi wa habari katika kuweka maudhui
mtandaoni na kuhakikisha maudhui yake hayaleti usumbufu wa
kisaikolojia kwa watazamaji wake au kusababisha woga/wasi wasi. Vile
vile, kutoweka au kuonyesha kwa uwazi picha za majeruhi waliopata ajali
au miili ya watu waliofariki dunia kwa ajali, au picha za watu waliouawa
katika vita, machafuko au maafa.

Kitendo cha kuweka picha hizo, Lemutuz Online TV imekiuka Kanuni Na. 7
(1) (a) (b) na 12 (f), (h) (g) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018. Kanuni tajwa zinasomeka kama
ifuatavyo;

7(1) A licence of online radio and television intended for broadcasting over
the public intemmet with the objective of informing, entertaining and
educating the public shall adhere to the following conditions:

(a) content streamed to abide to regulations governing the
broadcasting services;

(b) adhere to journalism ethics and professionalism;
12. Online content services provider shall not publish;

(f) content that portrays violence, whether physical, verbal or
psychological; that can upset, alarm and offend viewers and cause
undue fear among the audience or encourage imitation;

(g) content that portrays sadistic practices and torture, explicit and
excessive imageries of injury and aggression, and of blood or scenes
of executions or of people clearly being killed;

(h) content that causes annoyance, threatens harm or evil,
encourages or incites crime, or leads to public disorder.

WITO WA KUFIKA MBELE YA KAMATI YA MAUDHUI

Tarehe 23 Agosti, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
Lemutuz Online TV, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 28 Agosti, 2019, saa 04:00 asubuhi, uongozi wa Lemutuz Online
TV ukiongozwa na Bw. William Malecela, Mmiliki na Mkurugenzi Mtendaji
wa Lemutuz Online TV aliyeambatana na David Phinisony, Mwandishi wa
Lemutuz Online TV, ulifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya
kutoa utetezi wao kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria kwa tuhuma
zinazowakabili.
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KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI MTANDAONI YA LEMUTUZ
ONLINE TV

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Lemutuz Online TV walisikiliza na
kuangalia maudhui mtandaoni ya tarehe 10 Agosti, 2019 yaliyochapishwa
na Lemutuz Online TV katika chanelj yao mtandaoni ili kujiridhisha
iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni.

MAELEZO YA UTETEZI YA LEMUTUZ ONLINE TV

Katika utetezi wao wa maandishi, Uongozi wa Lemutuz Online TV
umeomba radhi kwa kosa walilolifanya na usumbufu uliojitokeza wakidai
kwamba kosa hilo lilisababishwa na uzembe wa msimamizi wao wa
maudhui ambaye hakutumia busara na kuzingatia weledi katika
uchapishaji wa video ile. Waliomba wasamehewe kwa kosa walilolifanya a
kwa kuzingatia ni kosa lao la kwanza. Waliahidi kutorudia kosa na pia
kuahidi kuongeza ufanisi katika uandaaji, uchakataji, na usambazaji wa
taarifa zao kwa jamii.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Lemutuz Online TV waliendelea
kueleza yafuatayo;

Bw. William Malecela ambaye ni Mmiliki na Mkurugenzi Mtendaji wa
Lemutuz Online TV alikiri kosa na kujitetea kuwa siku ya tukio alikuwa
hospitali akitibiwa, na alipotoka hospitali alikwenda moja kwa moja TBC
kuhamasisha watu wasichapishe picha na video za majeruhi na
marehemu wa ajali ile mitandaoni bila ya kujua kwamba picha na video
zile zimechapishwa kwenye mtandao wake pia. Alidai kuwa kosa hilo
lilisababishwa na uzembe wa msimamizi wake aliyemuachia ofisi,
Bw.Joseph Joseph na hata mwandishi aliyechapisha alipoulizwa, alijibu
kuwa hakuelewa kama lile ni kosa na aliona mitandao mingine
ikichapisha pia. Alisema kuwa ameshamfukuza kazi msimamizi wake
huyo mzembe kwa barua na aliikabidhj Kamati nakala ya barua hiyo.

Aliendelea kusema kuwa yeye kama yeye amekuwa mstari wa mbele
kuihamasisha jamii kuhusu jitihada mbali mbali za Serikali. Alimalizia
kwa kuomba radhi na kusema kuwa hili ni kosa lao la kwanza tangu
chaneli yao ilipoanzishwa mwaka 2012 na kwamba picha na video zile
zimeshaondolewa katika chaneli yao.

MAJUMUISHO YA UTETEZI WA LEMUTUZ ONLINE TV

Katika kujumuisha utetezi wao, Bw. William Malecela aliendelea kuomba
radhi na kusema kuwa Lemutuz Online TV haitarudia tena kutenda
kosa.
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TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Lemutuz Online TV imefanya kosa
la kuchapisha maudhui yasiyofaa mtandaoni na kushindwa kuonesha
weledi kwa kutozingatia Sheria, Kanuni, na Maadili ya uandishi wa
habari;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Mmiliki wa Lemutuz Online
TV kuwa siku ya tukio alikuwa hospitali hauna msingi kwa sababu
alishindwa kuimarisha mifumo ya usimamizi. Vile vile alipotoka hospitali
alishindwa kusimamia na kuangalia kilichokuwa kinachapishwa kwenye
chaneli yake na badala yake alikwenda TBC kuhamasisha watu wengine
wasichapishe picha kama hizo;

Pia, Kamati imeona kuwa utetezi wa Lemutuz Online TV kuwa
mwandishi aliyechapisha picha na video hakujua kama lile ni kosa sio wa
msingi kwa sababu ujinga wa sheria sio utetezj (ignorance of law is not a
defence);

Kamati imeona kuwa Lemutuz Online TV walichelewa kuziondoa picha
na video zisizofaa kwenye chaneli yao na pia kuonesha kutowajibika pale
ambapo wakati shauri likisikilizwa, Bw Malecela alisikika akimuuliza
msaidizi wake iwapo picha hizo zimeondolewa au la;

Hata hivyo, Kamati imetilia maanani ushirikiano waliouonesha Lemutuz
Online TV kwa kukiri kosa lao, kuomba radhi, na kuahidi kutorudia kosa
lililopelekea kufika kwao mbele ya Kamati.

USHAURI WA KAMATI KWA LEMUTUZ ONLINE TV

Kamati ina lengo la kuimarisha fani ya utangazaji na kamwe haina nia ya
kubana au kuzuia ubunifu wa watangazaji, bali inawataka watangazaji
kuboresha kazi zao kwa kuandaa na kutangaza maudhui yanayozingatia
Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya fani ya uandishi na utangazaji wa
habari nchini.

Hata hivyo kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Lemutuz Online TV yafuatayo;

Kuimarisha usimamizi makini wa chaneli yao ili kuhakikisha kuwa
maudhui yao ni salama kisheria kabla ya kuwekwa mtandaoni. Hatua
hiyo itaiwezesha Lemutuz Online TV kuepuka kuvunja sheria na Kanuni
za nchi.

Kuajiri wafanyakazi wenye taaluma ya uandishi wa habari, kuwafuatilia
na kuendelea kuwajengea uwezo zaidi ili waweze kuzingatia weledi na
maadili ya uandishi wa habari katika kazi zao.



8.0 UAMUZI wA KAMATI

Hivyo, Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhabu zifuatazo kwa
Lemutuz Online TV;

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Kuomba radhi kwa Watazamaji kupitia chanelj yake kwa
kosa lililofanyika kupitia chaneli yao iliyotumika kutendea
kosa kwa siku saba (7) mfululizo kuanzia tarehe 04
Septemba, 20109.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 03 mwezi
Septemba mwaka 2019

Haki ya kukata rufaa dhidj ya uamuzi huu kwenye Baraza lg Ushindani

wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal] — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bi Valerie Ndeinengo-Sia Msoka

2.  Bwana Abdul Ramadhani Ngarawa..,,.. g ....... -
3.  Bwana Derek Kaitira MOorasuri e o S e

4. Bwana Jacob Gregory Tesha




